Trách nhiệm tham gia Bảo hiểm khi NLĐ ký Hợp đồng lao động với nhiều Doanh nghiệp

Câu hỏi: Hiện nay, tôi đang làm nhân viên kinh doanh cho 2 doanh nghiệp. Sắp tới tôi sẽ ký hợp đồng lao động chính thức với cả hai công ty. Xin hỏi tôi sẽ đóng bảo hiểm như thế nào?

Trả lời: Cảm ơn Bạn đã gửi câu hỏi đến Phòng tư vấn 1900 6192 – Công ty Luật TNHH Đại Nam. Dựa trên thông tin mà Bạn cung cấp, Công ty Luật TNHH Đại Nam xin tư vấn như sau:

Người lao động có thể giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động, nhưng phải bảo đảm thực hiện đầy đủ các nội dung đã giao kết. Về trách nhiệm tham gia bảo hiểm được quy định như sau:

* Đối với trách nhiệm tham gia BHXH bắt buộc, BHTN:

Theo Điểm a Khoản 1 Điều 4 Nghị định 44/2013 ngày 10/05/2013 Quy định chi tiết thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về hợp đồng lao động: Người lao động giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động mà người lao động và người sử dụng lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật.

Người sử dụng lao động của các hợp đồng lao động còn lại có trách nhiệm chi trả cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động khoản tiền tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thuộc trách nhiệm của người sử dụng lao động theo quy định của pháp luật.”

Trong đó:

- Hợp đồng lao động giao kết đầu tiên mà người sử dụng lao động và người lao động có trách nhiệm tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp là hợp đồng lao động có thời điểm ký kết đầu tiên trong số hợp đồng lao động mà người lao động đã tham gia ký kết.

- Hợp đồng lao động kế tiếp mà người sử dụng lao động và người lao động có trách nhiệm tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp là hợp đồng lao động có thời điểm ký kết liền kề ngay sau hợp đồng lao động mà người lao động và người sử dụng lao động đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp chấm dứt hoặc thay đổi.

* Đối với trách nhiệm tham gia BHYT:

Theo Điểm a Khoản 1 Điều 4 Nghị định 44/2013 ngày 10/05/2013 Quy định chi tiết thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về hợp đồng lao động: Người lao động giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động mà người lao động và người sử dụng lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm y tế bắt buộc thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động có mức tiền lương cao nhất có trách nhiệm tham gia bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế.

Người sử dụng lao động của các hợp đồng lao động còn lại có trách nhiệm chi trả cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động khoản tiền tương đương với mức đóng bảo hiểm y tế thuộc trách nhiệm của người sử dụng lao động theo quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế.”

Căn cứ vào những quy định trên, nếu bạn đồng thời làm việc và hưởng tiền lương, tiền công từ hai công ty trở lên, thì công ty bạn giao kết hợp đồng lao động trước có trách nhiệm tham gia BHXH, BHTN bắt buộc cho bạn. Còn bảo hiểm y tế thì đóng tại nơi giao kết hợp đồng lao động có mức tiền lương, tiền công cao nhất.

Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty Luật TNHH Đại Nam. Nếu còn bất cứ thắc mắc nào, Bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn 1900 6192 để được giải đáp cụ thể hơn.

Trân trọng./.

Chuyên viên Nguyễn Thị Huế

Bình luận

Thêm bình luận