Đất được giao không đúng thẩm quyền có được cấp sổ đỏ hay không?

0 bởiVũ Tuân

Câu hỏi: Xin chào luật sư, tôi tên là Nam. Tôi đang có một vấn đề muốn được các luật sư tư vấn. Năm 1990, theo chính sách giao đất cho cán bộ để ổn định chỗ ở, tôi được công ty giao 45m2 đất. Tôi ở liên tục từ đó đến nay và cũng đã xây dựng nhà ở trên phần đất đó. Nay tôi muốn làm sổ đỏ cho mảnh đất này để làm tiếp thủ tục thế chấp tại ngân hàng. Vậy luật sư cho tôi hỏi: tôi có làm được sổ đỏ cho mảnh đất này không? Tôi xin cảm ơn!

Trả lời:

Chào anh, cảm ơn anh đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Tổng đài tư vấn pháp luật  1900 6192 của Công ty Luật TNHH Đại Nam. Dựa theo thông tin mà anh cung cấp, chúng tôi xin được giải đáp như sau:

Điều 23 của Nghị định 43/2014/NĐ-CP có quy định:

“1. Đất giao không đúng thẩm quyền cho hộ gia đình, cá nhân quy định tại Điều này bao gồm các trường hợp người đứng đầu điểm dân cư giao đất hoặc Ủy ban nhân dân cấp xã giao đất không đúng thẩm quyền theo quy định của pháp luật về đất đai qua các thời kỳ; tổ chức được Nhà nước giao đất, cho thuê đất để sử dụng nhưng đã tự phân phối, bố trí cho cán bộ, công nhân viên, xã viên để sử dụng làm nhà ở và các mục đích khác.

2. Trường hợp đất được giao không đúng thẩm quyền đã được sử dụng ổn định trước ngày 15 tháng 10 năm 1993, không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch thì người đang sử dụng đất được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đối với diện tích đất đã được giao theo quy định tại Khoản 1 Điều 20 của Nghị định này.

......

4. Người sử dụng đất được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều này phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật.

........”

Như vậy, có thể thấy rằng, công ty của anh là chủ thể không có thẩm quyền giao đất. Việc giao đất đã được thực hiện từ năm 1990, bạn đã sử dụng ổn định từ đó đến nay nên theo khoản 2 Điều này, nếu đất đó không có tranh chấp và phù hợp quy hoạch thì bạn đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất.

Trên đây là phần tư vấn pháp luật của Công ty Luật TNHH Đại Nam, nếu như còn vấn đề nào vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác, xin bạn vui lòng liên hệ Bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 1900 6192 để được giải đáp cụ thể hơn. Chúng tôi rất mong nhận được sự hợp tác của bạn!

Trân trọng./.

Chuyên viên Trần Quỳnh Trang

 

Bình luận

Thêm bình luận