MỨC ĐÓNG BHYT THEO HỘ GIA ĐÌNH TỪ NGÀY 01/07/2017

Mức đóng BHYT theo hộ gia đình từ ngày 01/07/2017

Hỏi: Tôi có nghe thông tin về việc tăng mức đóng bảo hiểm y tế của hộ gia đình? Vậy cho tôi hỏi thì chính sách này sẽ được áp dụng bao giờ và mức tăng cụ thể  như thế nào?

Trả lời: Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến phòng tư vấn PL trực tuyến - Công ty Luật TNHH Đại Nam. Dựa theo thông tin mà bạn cung cấp, chúng tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

Hiện nay, Nhà nước ta đang khuyến khích, vận động người dân tham gia BHYT theo hộ gia đình với nhiều chính sách ưu đãi.

Về mức đóng BHYT theo hộ gia đình, tại điểm g khoản 1 Điều 2 Nghị định 105/2014/NĐ-CP quy định như sau:

g) Mức đóng của tất cả các thành viên thuộc hộ gia đình theo quy định tại Khoản 5 Điều 12 sửa đổi, bổ sung của Luật Bảo hiểm y tế như sau: Người thứ nhất đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở; người thứ hai, thứ ba, thứ tư đóng lần lượt bằng 70%, 60%, 50% mức đóng của người thứ nhất; từ người thứ năm trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất.”

Như vậy, mức đóng BHYT theo hộ gia đình phụ thuộc vào mức lương cơ sở và được giảm dần theo số lượng thành viên hộ gia đình tham gia.

Theo Nghị định 47/2017/NĐ-CP, từ ngày 01/7/2017, mức lương cơ sở sẽ tăng từ 1.210.000 đồng/tháng lên thành 1.300.000 đồng/tháng, dẫn đến mức đóng  BHYT  theo hộ gia đình cũng thay đổi:

Thành viên

Mức đóng BHYT theo hộ gia đình trước ngày 01/07/2017

(đồng/năm)

Mức đóng BHYT theo hộ gia đình từ 01/07/2017 trở đi

(đồng/năm)

Thành viên thứ 1

654.000 đồng

702.000 đồng

Thành viên thứ 2

458.000 đồng

492.000 đồng

Thành viên thứ 3

393.000 đồng

422.000 đồng

Thành viên thứ 4

327.000 đồng

351.000 đồng

Thành viên thứ 5 trở đi

262.000 đồng

281.000 đồng

 

      Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty Luật TNHH Đại Nam, hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn giải đáp được thắc mắc của mình. Nếu còn bất cứ thắc mắc nào liên quan đến sự việc Bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn Pháp luật - 1900 6192 để được giải đáp cụ thể hơn.

Trân trọng./.

Chuyên viên Nguyễn Thị Huế

Bình luận

Thêm bình luận