NGƯỜI LAO ĐỘNG BỊ TAI NẠN NGOÀI NƠI LÀM VIỆC, CÓ ĐƯỢC TÍNH LÀ TAI NẠN LAO ĐỘNG

0 bởiVũ Tuân

Người lao động bị tai nạn ngoài nơi làm việc, có được tính là tai nạn lao động?

Hỏi: Tôi là kế toán của một công ty. Trong thời gian làm việc, tôi được kế toán trưởng cử đi đến ngân hàng để thực hiện ủy nhiệm chi, thì bị tai nạn. Hỏi: Trường hợp của tôi có được coi là tai nạn lao động không? Xin chân thành cảm ơn./.

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Phòng tư vấn – Công ty Luật Đại Nam. Dựa trên thông tin mà bạn cung cấp, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Tai nạn lao động là tai nạn gây tổn thương cho bất kỳ bộ phận, chức năng nào của cơ thể hoặc gây tử vong cho người lao động, xảy ra trong quá trình lao động, gắn liền với việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động (Khoản 8 Điều 3 Luật an toàn, vệ sinh lao động)

Theo đó, những tai nạn xảy ra trong các trường hợp sau đây được coi là tai nạn lao động:

- Tại nơi làm việc và trong giờ làm việc, kể cả khi đang thực hiện các nhu cầu sinh hoạt cần thiết tại nơi làm việc hoặc trong giờ làm việc mà Bộ luật lao động và nội quy của cơ sở sản xuất, kinh doanh cho phép, bao gồm nghỉ giải lao, ăn giữa ca, ăn bồi dưỡng hiện vật, làm vệ sinh kinh nguyệt, tắm rửa, cho con bú, đi vệ sinh;

-  Ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc khi thực hiện công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động hoặc người được người sử dụng lao động ủy quyền bằng văn bản trực tiếp quản lý lao động;

-  Trên tuyến đường đi từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc từ nơi làm việc về nơi ở trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý;

Trường hợp, Người lao động bị tai nạn do các nguyên nhân dưới đây sẽ không được hưởng chế độ tại nạn lao động:

-  Do mâu thuẫn của chính nạn nhân với người gây ra tai nạn mà không liên quan đến việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động;

- Do người lao động cố ý tự hủy hoại sức khỏe của bản thân;

- Do sử dụng ma túy, chất gây nghiện khác trái với quy định của pháp luật.

Trong trường hợp của bạn, mặc dù Bạn bị tai nạn ngoài nơi làm việc, nhưng bạn đang thực hiện công việc theo sự yêu cầu của Kế toán trưởng – Người quản lý trực tiếp trực tiếp của bạn. Bạn cũng không thuộc các trường hợp không được hưởng chế độ tai nạn lao động. Vì vậy, tai nạn của Bạn được coi là tai nạn lao động.

Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty Luật TNHH Đại Nam, hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn giải đáp được thắc mắc của mình. Nếu còn bất cứ thắc mắc nào liên quan đến sự việc Bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn Pháp luật trực tuyến của chúng tôi 1900 6192 để được giải đáp cụ thể hơn.

Trân trọng./.

Chuyên viên Nguyễn Thị Huế

 

Bình luận

Thêm bình luận