Nhận người đã thành niên làm con nuôi?

Nhận người đã thành niên làm con nuôi?

Hỏi: Con trai tôi năm nay 20 tuổi, cháu đang học Đại học T trên thành phố Hà Nội. Người quen của gia đình tôi năm này 52 tuổi, là người sống độc thân, muốn xin và nhận cháu làm con nuôi. Xin hỏi: Để người đó được nhận cháu làm con nuôi thì cần phải làm thủ tục gì? Cơ quan nào có thẩm quyền giải quyết việc cho - nhận con nuôi này?

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Phòng tư vấn 1900 6192 – Công ty Luật TNHH Đại Nam. Dựa trên thông tin mà bạn cung cấp, Công ty Luật TNHH Đại Nam xin tư vấn như sau:

Theo quy định của pháp luật, thì để được nhận là con nuôi, người được nhận là con nuôi phải đáp ứng các quy định tại Điều 8 Luật nuôi con 2010:

 “1. Trẻ em dưới 16 tuổi

2. Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;

b) Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.”

Do con tôi đã 20 tuổi, tức là trên 16 tuổi, nên không thuộc trường hợp được nhận làm con nuôi.

Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty Luật TNH Đại Nam Nếu còn bất kỳ thắc mắc nào, bạn liên hệTổng đài tư vấn 1900 – 6192 của Công ty Luật TNHH Đại Nam để được giải đáp cụ thể.

Trân trọng./.

Chuyên viên Nguyễn Thị Vinh

Bình luận

Thêm bình luận