Tư vấn các trường hợp khởi tố theo yêu cầu của người bị hại

Hỏi: Tôi đang ở trọ cùng với một người bạn. Ngày 2/1/2018, bạn tôi đã lấy trộm 01 chiếc laptop của tôi có giá là 15 triệu đồng, hiện thì công an đã lập hồ sơ giải quyết nhưng tôi không muốn truy cứu trách nhiệm hình sự mà chỉ muốn bạn tôi đền bù thiệt hại đối với tôi. Vậy tôi muốn hỏi là trường hợp nào khởi kiện theo yêu cầu của người bị hại trường hợp nào không?

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Phòng tư vấn 1900 6192 – Công ty Luật TNHH Đại Nam. Dựa trên thông tin mà bạn cung cấp, Công ty Luật TNHH Đại Nam xin tư vấn như sau:

Hành vi trộm cắp tài sản của người bạn của bạn thực hiện ngày 02/01/20118 dó dấu hiệu của Tội trộm cắp tài sản theo quy định của Bộ luật hình sự năm 2015. Căn cứ theo điều 155 Bộ Luật tố tụng hình sự 2015 có hiệu lực từ ngày 1/1/2018, thì các trường hợp chỉ được khởi tố vụ án hình sự khi có yêu cầu của bị hại hoặc người đại diện của bị hại dưới 18 tuổi, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất hoặc đã chết về các tội phạm theo khoản 1 các điều sau đây của Bộ luật hình sự 2015, cụ thể:

  • Điều 134: tội cố ý gây thương tích hoặc tổn hại sức khỏe của người khác;
  • Điều 135: Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác trong trạng thái tinh thần bị kích động mạnh;
  • Điều 136: Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác do vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng hoặc do vượt quá mức cần thiết khi bắt giữ người phạm tội;
  • Điều 138: Tội vô ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác;
  • Điều 139: Tội vô ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác do vi phạm quy tắc nghề nghiệp hoặc quy tắc hành chính;
  • Điều 141: Tội hiếp dâm;
  • Điều 143: Tội cưỡng dâm;
  • Điều 155: Tội làm nhục người khác;
  • Điều 156: Tội vu khống;
  • Điều 226: Tội xâm phạm quyền sở hữu công nghiệp;

Do đó, trường hợp của bạn không trường hợp khởi tố theo yêu cầu của người bị hại, nếu hành vi của người bạn của bạn đủ dấu hiệu cấu thành tội phạm thì các cơ quan tiến hành tố tụng vẫn tiếp tục thực hiện truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của Bộ luật tố tụng hình sự năm 2015.

Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty Luật TNHH Đại Nam. Nếu còn bất cứ thắc mắc nào, Bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn 1900 6192 để được giải đáp cụ thể hơn.

Trân trọng./.    

                                                                   Chuyên viên Nguyễn Xuân Dũng

 

Bình luận

Thêm bình luận