Xem đánh bạc có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Hỏi: Mới đây con tôi có đến xem một nhóm người đánh bạc, nhưng con tôi hoàn toàn không tham gia đánh bạc. Khi Công an bắt quả tang nhóm người đánh bạc trên thì thu giữ của con tôi 01 điện thoại di động và 10.000.000 VNĐ. Cho tôi hỏi: con tôi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không ? tài sản gồm điện thoại và tiền của con tôi có bị tịch thu không?

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Phòng tư vấn 1900 6192 – Công ty Luật TNHH Đại Nam. Dựa trên thông tin mà bạn cung cấp, Công ty Luật TNHH Đại Nam xin tư vấn như sau:

Tại Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi, bổ sung năm 2017 quy định:

“Điều 321. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm…..

Do con bạn chỉ ngồi xem mà không có bất kỳ hành vi nào liên quan đến việc đánh bạc thì con bạn hoàn cứu toàn không bị truy trách nhiệm hình sự về tội Đánh bạc.

Căn cứ theo Khoản 3 điều 1 Nghị quyết số 01/2010/NQ-HĐTP ngày 22/10/2010 hướng dẫn áp dụng một số quy định tại điều 248 và điều 249 của Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009 quy định như sau:

Điều 1: về một số quy định tại Điều 248 của Bộ luật hình sự

3. “Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc” bao gồm:

a) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc thu giữ được trực tiếp tại chiếu bạc;

b) Tiền hoặc hiện vật thu giữ được trong người các con bạc mà có căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc;

c) Tiền hoặc hiện vật thu giữ ở những nơi khác mà có đủ căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc….”

Tài sản của con bạn gồm có 1 chiếc điện thoại và 10.000.000 VNĐ (Mười triệu Việt Nam đồng) không được con bạn đem ra với mục đích đánh bạc, thì Cơ quan Công an không có căn cứ để tịch thu do chúng không thuộc đối tượng của Khoản 3 Điều 1 nghị quyết sô 01/2010/NQ-HĐTP.

Như vậy, theo thông tin mà bạn cung cấp thì con bạn sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội Đánh bạc, tài sản sẽ không bị tịch thu mà sẽ được hoàn trả lại.

Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty Luật TNHH Đại Nam. Nếu còn bất cứ thắc mắc nào, Bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn 1900 6192 để được giải đáp cụ thể hơn.

Trân trọng./.

Chuyên viên Nguyễn Xuân Dũng

 

 

 

Bình luận

Thêm bình luận