Mức độ xử lý tội đánh bạc

        Xin chào Luật sư, Luật sư cho tôi hỏi, chồng tôi đi đánh xóc đĩa ,bị bắt công an họ bắt 30 người ,thu tiền trên chiếu là 43triệu, khám trên người của 30 con bạc thu đc 150 triệu đồng,vậy cho Tôi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không? Nếu có sẽ bị phạt bao nhiêu năm tù?

Trả lời:  Cảm ơn Bạn đã gửi câu hỏi đến Phòng tư vấn qua tổng đài 1900 6192 – Công ty Luật TNHH Đại Nam. Dựa trên thông tin mà Bạn cung cấp, Công ty Luật TNHH Đại Nam xin tư vấn như sau:

Theo quy định tại Điều 321 Bộ luật hình sự năm 2015  Tội đánh bạc:  

Tại khoản 1 Điều 321 Bộ luật hình sự năm 2015(được sửa đổi tại khoản 120- Điều 1, Luật sửa đổi bộ luật hình sự 2017)  quy định : đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua thắng bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng dược hiểu là với mức độ Thắng – Thua từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng thì sẽ áp dụng khoản 1”

Mặt khác tại mục b khoản 2 Quy định : “ Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị

giá 50.000.000 đồng trở lên; Điều đó được hiểu là lượng tiền hoặc hiện vật dùng để đánh bạc bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên...”

Đối chiếu với vụ việc của chồng bạn; thu tiền trên chiếu là 43 triệu, điều đó thể hiện việc Thắng – Thua dưới 50.000.000 đồng. Hành vi này áp dụng khoản 1.

Tuy nhiên, khám trên người của 30 con bạc thu đc 150 triệu đồng, thực tế, nhiều khi số tiền và hiện vật trên người của những người tham gia đánh bạc không phải có mục đích dành để đánh bạc và nếu Cơ quan công an chứng minh được số tiền trên người của các con bạc dùng vào việc đánh bạc thì mới có căn cứ để áp dụng khoản 2 mục b. Thực tế, nhiều khi số tiền và hiện vật trên người của những người tham gia đánh bạc không phải có mục đích dành để đánh bạc, và trách nhiệm chứng minh thuộc Cơ quan công an.

Do vậy cần phải có thêm thông tin mới có đủ căn cứ để nhận định chồng bạn sẽ bị truy tố tại khoản mấy.

“ Điều 321. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua thắng bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03

năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện

điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm”

Khoản 120, Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017:

 “1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.”

Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty Luật TNHH Đại Nam. Nếu còn bất cứ thắc mắc nào, Bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn 1900 6192 để được giải đáp cụ thể hơn.

Trân trọng./.

Bình luận

Thêm bình luận