Xử phạt chứng minh nhân dân quá thời hạn 15 năm

Hỏi: Chứng minh nhân dân 9 số của tôi đã quá hạn 15 năm, hiện nay, tôi muốn đổi Chứng minh nhân dân sang thẻ Căn cước công dân thì có bị xử phạt hành chính không? Nếu bị xử phạt thì quy định tại văn bản nào?

 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Phòng tư vấn 1900 6192 – Công ty Luật TNHH Đại Nam. Dựa trên thông tin mà bạn cung cấp, Công ty Luật TNHH Đại Nam xin tư vấn như sau:

Theo quy định tại Điều 2, Điều 5 Nghị định số 05/1999/NĐ-CP ngày 03/02/1999 của Chính phủ quy định về Chứng minh nhân dân thì Chứng minh nhân dân có giá trị sử dụng 15 năm kể từ ngày cấp.

Tại Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP quy định về  Đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân :

1- Những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân :

a) Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng;

b) Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được;

….”

Tại Điểm b Khoản 1 Điều 9 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 của Chính phủ quy định: “Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với hành vi không thực hiện đúng quy định của pháp luật về cấp mới, cấp đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân…”

Như vậy, trường hợp Chứng minh nhân dân của công dân đã quá hạn 15 năm, khi làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân hoặc đổi sang thẻ Căn cước công dân (nếu địa phương công dân đăng ký thường trú đã triển khai việc cấp thẻ Căn cước công dân) thì công dân sẽ bị xử lý vi phạm hành chính đối với hành vi không thực hiện đúng quy định của pháp luật về cấp mới, cấp đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 9 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 của Chính phủ.

Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty Luật TNHH Đại Nam. Nếu còn bất cứ thắc mắc nào, Bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn 1900 6192 để được giải đáp cụ thể hơn.

Trân trọng./.

Chuyên viên Nguyễn Thị Huế

Bình luận

Thêm bình luận