Đóng BHXH sau khi mang thai, NLĐ được hưởng chế độ thai sản như thế nào?

Câu hỏi: Tôi là công nhân may, đã bắt đầu làm việc và đóng bảo hiểm xã hội từ ngày 04/11/2017 . Trước đó, tôi đã có thai và dự sinh vào ngày 24/04/2018. Xin hỏi luật sư: Tôi có được hưởng bảo hiểm xã hội chế độ thai sản khi sinh con hay không?

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Phòng tư vấn 1900 6192 – Công ty Luật TNHH Đại Nam. Dựa trên thông tin mà bạn cung cấp, Công ty Luật TNHH Đại Nam xin tư vấn như sau:

Theo Khoản 1 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, người lao động được hưởng bảo hiểm chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.”

          Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

          Trong tình huống này, bạn cần đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên, trong vòng 12 tháng trước khi sinh, tức là trong khoảng thời gian từ 24/04/2017 đến 24/04/2018 nếu bạn đã đóng đủ 06 tháng bảo hiểm xã hội thì bạn sẽ được hưởng bảo hiểm xã hội chế độ thai sản khi sinh con.

Theo như  trình bày, bạn đóng bảo hiểm từ 04/11/2017 đến 24/04/2018 là dự sinh, thời gian bạn đóng bảo hiểm chỉ được 05 tháng như vậy bạn chưa đủ điều kiện để hưởng bảo hiểm xã hội chế độ thai sản khi sinh con.

Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty Luật TNHH Đại Nam. Nếu còn bất cứ thắc mắc nào, Bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn 1900 6192 để được giải đáp cụ thể hơn.

Trân trọng./.

                                                                    Chuyên viên Nguyễn Bảo Ngọc

         

Bình luận

Thêm bình luận