Vượt đèn vàng có bị xử phạt không?

Câu hỏi: Tôi muốn hỏi luật sư vượt đèn vàng có bị xử phạt không? Mức xử phạt cụ thể như thế nào?

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Phòng tư vấn 1900 6192 – Công ty Luật TNHH Đại Nam. Dựa trên thông tin mà bạn cung cấp, Công ty Luật TNHH Đại Nam xin tư vấn như sau:

Theo quy định của Luật Giao thông đường bộ năm 2008, người tham gia giao thông phải chấp hành hệ thống đèn tín hiệu giao thông được quy định tại Khoản 3 Điều 10 như sau:

3. Tín hiệu đèn giao thông có ba mầu, quy định như sau:

a) Tín hiệu xanh là được đi;

b) Tín hiệu đỏ là cấm đi;

c) Tín hiệu vàng là phải dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp; trong trường hợp tín hiệu vàng nhấp nháy là được đi nhưng phải giảm tốc độ, chú ý quan sát, nhường đường cho người đi bộ qua đường.

Do đó, hành vi vi phạm quy tắc giao thông đường bộ là hành vi bị nghiêm cấm theo luật này. Người tham gia giao thông chỉ được đi qua vạch dừng trước khi có đèn chuyển sang màu vàng hoặc khi đèn vàng nhấp nháy. Nếu tiếp tục đi khi đèn đã có tín hiệu màu vàng là một hành vi vi phạm tương đương với lỗi vượt đèn đỏ.

Việc vượt đèn vàng có thể bị xử phạt theo quy định tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

  • Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy vi phạm bị phạt tiền từ 300 – 400 nghìn đồng quy định tại điểm c Khoản 4 Điều 6; bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 1-3 tháng theo điểm b Khoản 12 Điều 6.
  • Người điều khiển ô tô vi phạm bị phạt tiền từ 1,2 – 2 triệu đồng theo Điểm a Khoản 5 Điều 5; bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 1 – 3 tháng theo quy định tại Điểm b Khoản 12 Điều 5.
  • Người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng vi phạm bị phạt tiền từ 400 – 600 nghìn đồng; bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển máy kéo); chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 1- 3 tháng theo quy định tại Điểm g Khoản 4 Điều 7 và Điểm a Khoản 9 Điều 7.
  • Người điều khiển xe đạp, xe đạp máy, xe thô sơ vi phạm bị phạt tiền từ 60 – 80 nghìn đồng quy định tại Điểm h Khoản 2 Điều 8.
  • Người đi bộ; người điều khiển , dẫn dắt súc vật, điều khiển xe súc vật kéo vi phạm bị phạt tiền từ 50 – 60 nghìn đồng theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 9 và Điểm b Khoản 1 Điều 10 nghị định này.

Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty Luật TNHH Đại Nam. Nếu còn bất cứ thắc mắc nào, Bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn 1900 6192 để được giải đáp cụ thể hơn.

Trân trọng./.

Chuyên viên Nguyễn Bảo Ngọc

Bình luận

Thêm bình luận